Quy định về Tịch thu và Thi GPLX

[ Luật Giao thông ] Nhiều bạn hữu là tài xế mới, vi phạm giao thông và bị tịch thu GPLX có đặt câu hỏi: Khi bị tịch thu GPLX, liệu có thể thi lại GPLX mới được không? Vì nếu không có GPLX trong thời gian dài sẽ khó khăn trong công việc.Xin đưa ra câu trả lời tham khảo cho các hữu mới, đang thắc mắc: “Về nguyên tắc, tước GPLX là một dạng chế tài hành chính. Nếu bị tước GPLX trong vòng 24 tháng, tức là người này không được quyền lái loại xe tương tự trong vòng 24 tháng. Do vậy, khi chưa hết thời hạn bị phạt thì người này không được học, thi và cấp GPLX mới.Nếu người bị tước GPLX làm hồ sơ thi lại bằng lái xe mới, khi nộp hồ sơ thi lại, cơ quan chức năng sẽ tiến hành kiểm tra tính xác thực của bằng lái xem có mất thật hay không và kiểm tra các dữ liệu liên quan.Khi phát hiện GPLX cũ bị CSGT tạm giữ để xử lý lỗi vi phạm giao thông, việc cố tình khai báo mất hoặc có hành vi gian dối khác sẽ bị thu hồi GPLX và hồ sơ gốc, thậm chí có thể bị thu GPLX vĩnh viễn.Mức xử phạt đối với hành vi này gồm: Phạt tiền từ 3 – 5 triệu đồng, bị tịch thu các giấy tờ, tài liệu giả mạo đối với cá nhân khai báo không đúng sự thật hoặc sử dụng các giấy tờ, tài liệu giả để được học, kiểm tra, sát hạch cấp mới, cấp lại, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (theo Điểm g, Khoản 3, Điều 37 Nghị định 100 quy định về xử phạt hành vi vi phạm đào tạo và sát hạch lái xe)” – Báo Giao Thông.

LuatGiaothong—

Nguồn: BẠN HỮU ĐƯỜNG XA

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Call Now Button